องคมนตรีตรวจเยี่ยม รพ.สมเด็จพระยุพราชธาตุพนม พร้อมชมรถ MSU
เมื่อวันพุธที่ 16 มีนาคม 2565
ณ โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชธาตุพนม อ.ธาตุพนม จ. นครพนม
ศาสตราจารย์เกียรติคุณ นายแพทย์เกษม วัฒนชัย องคมนตรี ในฐานะประธานกรรมการมูลนิธิโรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราช และคณะ ได้ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมโรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชธาตุพนม เพื่อส่งเสริมสนับสนุน สร้างขวัญและกำลังใจแก่คณะกรรมการมูลนิธิโรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชธาตุพนม บุคลากร เจ้าหน้าที่โรงพยาบาลฯ และมอบใบประกาศเกียรคุณแก่ผู้มีอุปการคุณให้แก่โรงพยาบาล ถุงของขวัญพระราชทานให้กับหัวหน้าการพยาบาล เพื่อนำไปมอบ แก่ผู้ป่วยไปโรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชธาตุพนม
นอกจากนี้ยังได้เดินทางไปเยี่ยมชมโครงการ To be number one และกิจกรรม “จิตอาสากู้ชีพ สร้างวินัย ใส่ใจสังคม” ซึ่งเกิดจากการบูรณาการร่วมกันระหว่างโรงพยาบาลและหน่วยงานภาคท้องถิ่น และเยี่ยมชมการให้บริการของรถพยาบาลโรคหลอดเลือดเฉียบพลันเคลื่อนที่ หรือ Mobile Stoke Unit ที่ให้บริการประชาชนที่มีความเสี่ยงต่อโรคหลอดเลือดสมอง ภายในรถมีเทคโนโลยีที่ทันสมัยพร้อมอุปกรณ์ช่วยชีวิตครบถ้วน อาทิ เครื่อง X Ray Computer นับเป็นความก้าวหน้าที่จะทำให้ประชาชนในพื้นที่อำเภอธาตุพนม อำเภอวังยาง อำเภอเรณูนคร และอำเภอนาแก สามารถเข้าถึงการบริการได้เป็นอย่างดี
Credit Youtube channel : CrownPrince Hospital
![](https://www.sirirajstrokecenter.org/wp-content/uploads/2022/03/LINE_ALBUM_65.03.16_KOP_220318_10-840x560.jpg)
![](https://www.sirirajstrokecenter.org/wp-content/uploads/2022/03/LINE_ALBUM_65.03.16_KOP_220318_6-840x560.jpg)
![](https://www.sirirajstrokecenter.org/wp-content/uploads/2022/03/LINE_ALBUM_65.03.16_KOP_220318_4-840x560.jpg)
![](https://www.sirirajstrokecenter.org/wp-content/uploads/2022/03/LINE_ALBUM_65.03.16_KOP_220318_5-840x560.jpg)
![](https://www.sirirajstrokecenter.org/wp-content/uploads/2022/03/LINE_ALBUM_65.03.16_KOP_220318_3-840x560.jpg)